У нас вы можете посмотреть бесплатно วิธีคิดต้นทุน และตั้งราคาขาย ใครคิดไม่เป็นต้อง ขายเท่าไหร่ดี? เป็นคำถามที่ต้องถามตัวเองนะครับ или скачать в максимальном доступном качестве, видео которое было загружено на ютуб. Для загрузки выберите вариант из формы ниже:
Если кнопки скачивания не
загрузились
НАЖМИТЕ ЗДЕСЬ или обновите страницу
Если возникают проблемы со скачиванием видео, пожалуйста напишите в поддержку по адресу внизу
страницы.
Спасибо за использование сервиса ClipSaver.ru
คำถามที่ถามตัวเองคือ “ขายเท่าไหร่ดี” วิธีคำนวณต้นทุน และตั้งราคาขาย ราคาขาย = ต้นทุนทั้งหมด x อัตรากำไร วิธีคำนวณหาต้นทุนทั้งหมด ต้นทุนแบ่งเป็น 2 ส่วน คือ 1.ต้นทุนวัตถุดิบ -วัตถุดิบที่ใช้ทำเครื่องดื่ม เช่น นม น้ำเชื่อม 2.ต้นทุนบรรจุภัณฑ์ -บรรจุภัณฑ์ คือ แก้ว หลอด ฝาปิดแก้ว ถุง .ต้นทุนวัตถุดิบ + บรรจุภัณฑ์ = ต้นทุนต่อแก้ว วิธีคำนวณหาต้นทุนวัตถุดิบ เราจะใช้สมการสูตรนี้หาต้นทุนวัตถุดิบต่อแก้ว (ราคาซื้อ / ปริมาตรทั้งหมด) X ปริมาณที่ใช้ 1.คำนวณหาราคาต้นทุนต่อหน่วย 2.คำนวนปริมาณที่ใช้ดูจากสูตรที่ชง ตัวอย่างที่ 1 กาแฟสกัดเย็นลิ้นจี่ ต้นทุนต่อหน่วย ราคาซื้อ / ปริมาณทั้งหมด SN ลิ้นจี่ 175 บาท ปริมาณ 750 ml = 175/750 = 0.23 บาท กาแฟ 500 บาท ปริมาณ 1,000 g = 500/1,000 = 0.5 บาท น้ำเย็น 16 บาท ปริมาณ 1,500 ml = 16/1500 = 0.01 บาท หมายเหตุ ราคาอ้างอิงจากแมคโคร วันที่ 10-08-64 สูตรกาแฟสกัดเย็นลิ้นจี่ ต้นทุนต่อหน่วย X ปริมาณที่ใช้ SN ลิ้นจี่ 15 ml 0.23 X 15 = 3.45 บาท เม็ดกาแฟ 16 g 16 x 0.5 = 8 บาท น้ำเย็น 240 ml 0.01 x 240 = 2.4 บาท ต้นทุนรวม 8 + 2.4 +3.45 = 13.85 บาท ขวดบรรจุ ขนาด 240 ml = 8 บาท ต้นทุนกาแฟลิ้นจี่สกัดเย็นต่อขวด 13.85 + 8 = 21.85 บาท ราคาขายกาแฟลิ้นจี่สกัดเย็นต่อขวด อัตรากำไรขั้นต่ำจะอยู่ที่ 30% หรือคิดง่ายๆคือ 3.3 เท่าของต้นทุน ต้นทุนกาแฟลิ้นจี่สกัดเย็นต่อขวด = 21.85 บาท ต้นทุนทั้งหมด x อัตรากำไร = ราคาขาย 21.85 X (100 / 30) = 72.83 บาท ราคาขายกาแฟลิ้นจี่สกัดเย็นขั้นต่ำ = 73 บาท ตัวอย่างที่ 2 สยามมิสกระชายโซดา ต้นทุนต่อหน่วย ราคาซื้อ / ปริมาณทั้งหมด ต้นทุนต่อหน่วย ราคาซื้อ / ปริมาณทั้งหมด SN สยามมิส 175 บาท ปริมาณ 750 ml = 175/750 = 0.23 บาท มะนาว 3 บาท ปริมาณ 1 ลูก = 3 / 1 = 3 บาท โซดา 7.5 บาท ปริมาณ 325 ml = 7.5 / 325 = 0.02 บาท น้ำแข็ง 10 บาท ปริมาณ 10 แก้ว = 10 /10 = 1 บาท กระชา ใบมะกรูด ของตกแต่ง รวม คิดเป็น 10% ของต้นทุนวัตถุดิบ หมายเหตุ ราคาอ้างอิงจากแมคโคร วันที่ 10-08-64 สูตรสยามมิสกระชายโซดา ต้นทุนต่อหน่วย X ปริมาณที่ใช้ SN สยามมิส 45 ml 0.23 x 45 = 10.35 บาท มะนาว 1 ลูก 3 x 1 = 3 บาท โซดา 150 ml 0.02 x150 = 3 บาท น้ำแข็ง 1 แก้ว 1 x 1 = 1 บาท กระชาย 2-3 ชิ้น ใบมะกรูด 2-3 ใบ ต้นทุนรวม 10.35+3 +3+1 = 17.35 บาท ของตกแต่งอื่นๆ 10% = 17.35 X 10% = 1.74 บาท แก้วบรรจุ หลอด / ฝาปิดแก้ว / แก้วพลาสติกขนาด 16 oz = 3 บาท ต้นทุนสยามมิสกระชายโซดา = 17.35+1.74+3 =22.08 ราคาขายขั้นต่ำสยามมิสกระชายโซดาต่อแก้ว อัตรากำไรขั้นต่ำจะอยู่ที่ 30% หรือคิดง่ายๆคือ 3.3 เท่าของต้นทุน ต้นทุนสยามมิสกระชายโซดา = 17.35+1.74+3 =22.08 ต้นทุนทั้งหมด x อัตรากำไร = ราคาขาย 22.08 X (100 / 30) = 73.6 บาท ราคาขายสยามมิสกระชายโซดา = 74 บาท 🔴พิกัดอุปกรณ์ที่เชฟใช้ https://mycollection.shop/chefjoe เชฟโจ😋 Chef Joe's Bakeshop ใครทำแล้วส่งการบ้านให้ชมบ้างนะ ------------------------------ 🟩กลุ่มรวมสูตรขนม : https://www.facebook.com/groups/20131... ------------------------------ ⬛️เชฟมีช่อง Tiktok ละนะ เข้าไปฟลอเลย www.tiktok.com/@chefjoesbakeshop 🟦FB กดติดตามเพจอัพเดทสูตรขนม / chefjoebakeshop 🟪IG กดติดตามดูรูปขนมเป็นไอเดีย https://bit.ly/3cZOD7Q ------------------------------ #สูตรเชฟโจ #ทำขนมกับเชฟโจ